వివరించబడింది | అధిక సముద్రాల ఒప్పందంలోని నిబంధనలు ఏమిటి? – Sneha News

Related posts

వివరించబడింది |  అధిక సముద్రాల ఒప్పందంలోని నిబంధనలు ఏమిటి?
 – Sneha News


శ్రీలంకలోని గాలేలోని అహంగామా పట్టణానికి సమీపంలో హిందూ మహాసముద్రంలోని నీటిలో ప్లాస్టిక్ బ్యాగ్ తేలుతోంది. | ఫోటో క్రెడిట్: AFP

ఇంతవరకు జరిగిన కథ: జూన్ 19న, UN జాతీయ అధికార పరిధికి ఆవల ఉన్న సముద్ర జీవవైవిధ్యం (BBNJ) లేదా హై సీస్ ట్రీటీని ఆమోదించింది. ఇంటర్నేషనల్ సీబెడ్ అథారిటీ మరియు ఫిష్ స్టాక్స్ ఒప్పందాన్ని స్థాపించిన 1994 మరియు 1995 ఒప్పందాల తర్వాత ఇది UNCLOS కింద ఆమోదించబడిన మూడవ ఒప్పందంగా మారింది.

ప్రక్రియ ఎప్పుడు ప్రారంభమైంది?

సముద్ర పర్యావరణాన్ని రక్షించాలనే ఆలోచన 2002లో ఉద్భవించింది. 2008 నాటికి, ఒక ఒప్పందాన్ని అమలు చేయవలసిన అవసరం గుర్తించబడింది, ఇది ఒప్పందాన్ని రూపొందించడానికి సన్నాహక కమిటీని ఏర్పాటు చేయడానికి 2015లో UNGA తీర్మానానికి దారితీసింది. కమిటీ ఇంటర్‌గవర్నమెంటల్ కాన్ఫరెన్స్‌లను (IGC) నిర్వహించాలని సిఫార్సు చేసింది మరియు ఐదు సుదీర్ఘ IGC చర్చల తర్వాత, ఈ ఒప్పందం 2023లో ఆమోదించబడింది. అంతర్జాతీయ సహకారం ద్వారా జాతీయ అధికార పరిధికి మించి మహాసముద్రాలలో జీవితాన్ని రక్షించడానికి అంతర్జాతీయ నిబంధనలను అమలు చేయడం ఈ ఒప్పందం యొక్క లక్ష్యం.

ఒడంబడిక ఏమి కలిగి ఉంటుంది?

పెరుగుతున్న సముద్ర ఉపరితల ఉష్ణోగ్రతలు, సముద్ర జీవవైవిధ్యం యొక్క అతిగా దోపిడీ, చేపల వేట, తీరప్రాంత కాలుష్యం మరియు జాతీయ అధికార పరిధికి మించిన నిలకడలేని పద్ధతులు వంటి క్లిష్టమైన సమస్యలను పరిష్కరించడం ఈ ఒప్పందం లక్ష్యం. “మూడు త్రైమాసిక మెజారిటీ ఓటు” ద్వారా మానవ కార్యకలాపాల నుండి మహాసముద్రాలను రక్షించడానికి సముద్ర రక్షిత ప్రాంతాలను ఏర్పాటు చేయడం మొదటి దశ, ఇది ఒకటి లేదా రెండు పార్టీలచే నిర్ణయాన్ని నిరోధించకుండా నిరోధిస్తుంది. సముద్ర జన్యు వనరుల నుండి ప్రయోజనాలను న్యాయంగా పంచుకోవడంపై, “క్లియర్ హౌస్ మెకానిజం”ని ఇన్‌స్టాల్ చేయడం ద్వారా శాస్త్రీయ సమాచారం మరియు ద్రవ్య ప్రయోజనాలను భాగస్వామ్యం చేయడాన్ని ఒప్పందం తప్పనిసరి చేస్తుంది. మెకానిజం ద్వారా, సముద్ర రక్షిత ప్రాంతాలు, సముద్ర జన్యు వనరులు మరియు “ప్రాంతం-ఆధారిత నిర్వహణ సాధనాలు” అన్ని పక్షాల కోసం యాక్సెస్ చేయడానికి తెరవబడతాయి. ఇది పారదర్శకతను తీసుకురావడానికి మరియు సహకారాన్ని పెంచడానికి. ఒప్పందం యొక్క చివరి స్తంభం కెపాసిటీ బిల్డింగ్ మరియు మెరైన్ టెక్నాలజీ. పర్యావరణ ప్రభావ అంచనాలో సైంటిఫిక్ మరియు టెక్నికల్ బాడీ కూడా ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుంది. శరీరం మూల్యాంకన విధానాల కోసం ప్రమాణాలు మరియు మార్గదర్శకాలను సృష్టిస్తుంది మరియు అసెస్‌మెంట్‌లను నిర్వహించడంలో తక్కువ సామర్థ్యం ఉన్న దేశాలకు సహాయం చేస్తుంది. ఇది భవిష్యత్ ప్రభావాలను గుర్తించడానికి, డేటా అంతరాలను గుర్తించడానికి మరియు పరిశోధన ప్రాధాన్యతలను తీసుకురావడానికి పార్టీల సమావేశాన్ని సులభతరం చేస్తుంది.

సంతకం చేయడానికి ఇంత సమయం ఎందుకు పట్టింది?

సముద్ర జన్యు వనరుల సమస్య ఒప్పందం యొక్క అత్యంత వివాదాస్పద అంశం. ఒప్పందంలోని పక్షాలు తప్పనిసరిగా సముద్ర రక్షిత ప్రాంతాలు మరియు సాంకేతిక, శాస్త్రీయ మరియు ప్రాంత-ఆధారిత నిర్వహణ సాధనాలపై సమాచారాన్ని పంచుకోవాలి మరియు మార్పిడి చేసుకోవాలి. సమాచార భాగస్వామ్యాన్ని పర్యవేక్షించే నిబంధన లేకపోవడంతో ఈ అంశంపై చర్చలు సుదీర్ఘంగా సాగాయి. IGC-2లో, చిన్న ద్వీప రాష్ట్రాలు పర్యవేక్షణ కోసం లైసెన్సింగ్ పథకాన్ని కలిగి ఉండాలనే ఆలోచనకు మద్దతు ఇచ్చాయి, అయితే US మరియు రష్యా వంటి వారు వ్యతిరేకించారు, దాని నోటిఫికేషన్ వ్యవస్థ “బయోప్రోస్పెక్టింగ్ పరిశోధన”కు ఆటంకం కలిగిస్తుందని పేర్కొంది.

నిర్వచనంపై మరో చర్చ జరిగింది. ఒడంబడికలోని వివిధ భాగాలలో “ప్రమోట్” లేదా “నిశ్చయపరచు” అనే పదబంధాల ఉపయోగం, ముఖ్యంగా సముద్ర జన్యు వనరుల నుండి ప్రయోజనాలను పంచుకోవడంపై ఎక్కువగా చర్చ జరిగింది. చివరకు, పక్కనే ఉన్న సమస్యపై సుదీర్ఘ చర్చలు జరిగాయి. సముద్రాలపై జాతీయ అధికార పరిధి మారగల తీరప్రాంత రాష్ట్రాలకు ఇది ప్రత్యేకంగా వర్తిస్తుంది. దీని అర్థం సముద్రగర్భం మరియు ఆవల అధికార పరిధిలోని భూగర్భంపై సార్వభౌమాధికారాన్ని వినియోగించుకునే ప్రత్యేక నిబంధనలు దీనికి అవసరం. ఇది ల్యాండ్‌లాక్డ్ మరియు సుదూర రాష్ట్రాల ప్రయోజనాలను ప్రభావితం చేస్తుంది కాబట్టి ఇది నిర్ణయం తీసుకోవడాన్ని పొడిగించింది.

ఒప్పందాన్ని ఎవరు వ్యతిరేకించారు?

అనేక అభివృద్ధి చెందిన దేశాలు సముద్ర సాంకేతిక పరిజ్ఞానంలో అధునాతన పరిశోధన మరియు అభివృద్ధిలో ముందంజలో ఉన్న ప్రైవేట్ సంస్థల పక్షాన నిలబడి ఒప్పందాన్ని వ్యతిరేకించాయి (సముద్ర జన్యు వనరులకు సంబంధించిన పేటెంట్లు ప్రైవేట్ కంపెనీల చిన్న సమూహం కలిగి ఉంటాయి). రష్యా మరియు చైనా కూడా ఒప్పందానికి అనుకూలంగా లేవు. IGC-5లో ఏకాభిప్రాయానికి వచ్చే చివరి దశ నుండి రష్యా వైదొలిగింది, ఈ ఒప్పందం పరిరక్షణ మరియు స్థిరత్వాన్ని సమతుల్యం చేయలేదని వాదించింది.

పద్మశ్రీ ఆనందన్ బెంగళూరులోని NIASలో రీసెర్చ్ అసోసియేట్

  • జూన్ 19న, UN జాతీయ అధికార పరిధికి ఆవల ఉన్న సముద్ర జీవవైవిధ్యం (BBNJ) లేదా హై సీస్ ట్రీటీని ఆమోదించింది. ఇంటర్నేషనల్ సీబెడ్ అథారిటీ మరియు ఫిష్ స్టాక్స్ ఒప్పందాన్ని స్థాపించిన 1994 మరియు 1995 ఒప్పందాల తర్వాత ఇది UNCLOS కింద ఆమోదించబడిన మూడవ ఒప్పందంగా మారింది.

  • పెరుగుతున్న సముద్ర ఉపరితల ఉష్ణోగ్రతలు, సముద్ర జీవవైవిధ్యం యొక్క అతిగా దోపిడీ, చేపల వేట, తీరప్రాంత కాలుష్యం మరియు జాతీయ అధికార పరిధికి మించిన నిలకడలేని పద్ధతులు వంటి క్లిష్టమైన సమస్యలను పరిష్కరించడం ఈ ఒప్పందం లక్ష్యం.

  • అనేక అభివృద్ధి చెందిన దేశాలు సముద్ర సాంకేతిక పరిజ్ఞానంలో అధునాతన పరిశోధన మరియు అభివృద్ధిలో ముందంజలో ఉన్న ప్రైవేట్ సంస్థల పక్షాన నిలబడి ఒప్పందాన్ని వ్యతిరేకించాయి (సముద్ర జన్యు వనరులకు సంబంధించిన పేటెంట్లు ప్రైవేట్ కంపెనీల చిన్న సమూహం కలిగి ఉంటాయి). రష్యా మరియు చైనా కూడా ఒప్పందానికి అనుకూలంగా లేవు.

Welcome Back!

Login to your account below

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.